BỐ MẸ CÓ PHẢI TRẢ NỢ THAY CON KHÔNG?

Câu hỏi của bạn đọc: Chào Luật sư, hiện tại tôi có giấu gia đình vay ngân hàng một số tiền và đã đến hạn toán nhưng tôi đang thất nghiệp và không có khả năng thanh toán. Xin hỏi liệu bố mẹ tôi có phải chịu trách nhiệm thay tôi không ạ? Mong nhận được phản hồi sớm của Luật sư.

Trả lời của Luật sư: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Luật sư Nguyễn Hiếu xin được tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Bố mẹ chỉ thực hiện nghĩa vụ trả nợ cho con khi:

Bố mẹ bạn là người bảo lãnh cho con cái vay mượn thì khi con cái không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ khi đến thời hạn thì bố mẹ với tự cách là người bảo lãnh sẽ phải trả nợ thay theo quy định về vấn đề bảo lãnh như sau:

"Bảo lãnh là việc người thứ ba (say đây gọi là bên bảo lãnh) cam kết với bên có quyền (sau đây gọi là bên nhận bảo lãnh) sẽ thực hiện nghĩa vụ thay cho bên có nghĩa vụ (sau đây gọi là bên được bảo lãnh), nếu khi đến thời hạn mà bên được bảo lãnh không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ. Các bên cũng có thể thoả thuận về việc bên bảo lãnh chỉ phải thực hiện nghĩa vụ khi bên được bảo lãnh không có khả năng thực hiện nghĩa vụ của mình".

Bố mẹ được hưởng thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do con để lại.

Khi người con để lại di sản và cha mẹ được hưởng thừa kế thì phải thực hiện nghĩa vụ tài sản của con: trả các khoản nợ…, trừ trường hợp có thỏa thuận khác theo Điều 615 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: "Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác".

Theo Điều 586 Bộ luật Dân sự 2015, thì người từ đủ 18 tuổi trở lên gây thiệt hại thì phải tự bồi thường. Cha mẹ chỉ chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại bằng tài sản của mình khi con chưa đủ 18 tuổi gây thiệt hại. Như vậy, trong trường hợp trên, theo quy định của pháp luật, cha mẹ không có trách nhiệm trả nợ khoản vay của bạn bằng tài sản của mình. Bạn phải tự chịu trách nhiệm trước pháp luật do hành vi của mình gây ra, không thể có ai khác phải chịu bồi thường thay cho mình được khi mình không còn khả năng trả nợ. Bố mẹ không có nghĩa vụ phải trả nợ thay, nghĩa vụ này thuộc về người con, trừ khi bố mẹ bạn tự nguyện trả nợ thay cho con hoặc thuộc trường hợp bảo lãnh nêu trên.

Trên đây là tư vấn của Luật sư Nguyễn Hiếu, nếu còn thắc mắc vui lòng liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp, hỗ trợ nhanh nhất.

Hotline: 079 44 77 555; 0932 116 766

Email: lsnguyenhieuhcm@gmail.com

Website: luatsudongnai.com.vn

Address: 102/2S, Tổ 8, Khu Phố 3, Tân Hiệp, Biên Hòa, Đồng Nai

*lam-cach-nao-de-ly-hon-nhanh-nhat

*luat-su-ly-hon-nuoc-ngoai-tai-dong-nai

*ly-hon-khi-khong-biet-nguoi-con-lai-song-o-dau

 

Dịch vụ khác