Thời gian nghỉ ốm có tính ngày nghỉ phép hằng năm không?

Nghỉ ốm có tính ngày nghỉ phép hằng năm không? Thủ tục hưởng chế độ ốm đau


Tóm tắt câu hỏi:

Tôi làm việc tại công ty được hơn 10 năm, có tổng số ngày nghỉ phép hằng năm là 16 ngày/năm. Trong năm 2016 tôi bị ung thư vòm họng (nằm trong Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày) phải nghỉ việc từ 01/03/2016 đến ngày 27/09/2016 mới đi làm lại. Vậy cho tôi hỏi, tôi có được hưởng trọn 16 ngày phép năm hay tôi chỉ được hưởng số ngày phép năm tương ứng với số tháng tôi thực làm trong năm?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT NGUYỄN HIẾU. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT NGUYỄN HIẾU xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Căn cứ Điều 6 Nghị định 45/2013/NĐ- CP quy định về thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm như sau:

1. Thời gian học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động theo cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề.

2. Thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động.

3. Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo khoản 1 Điều 116 Bộ luật lao động.

Xem thêm: Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi có bị chuyển nơi làm việc không?

4. Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng.

5. Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.

6. Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng.

7. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

8. Thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn.

9. Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.

10. Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc.

11. Thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại làm việc do được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết luận không phạm tội”.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 079.44.77.555

Dịch vụ tham khảo: Luật sư tư vấn pháp luật lao động, tranh chấp lao động qua điện thoại

Tại khoản 6 Điều 6 Nghị định 45/2013/NĐ- CP quy định rõ thời gian được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm bao gồm thời gian nghỉ ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng. Nhưng trong trường hợp của bạn bạn nghỉ ốm đau 6 tháng nên 6 tháng này thời gian nghỉ việc của bạn không làm căn cứ để tính số ngày nghỉ hằng năm.

Như vậy, trường hợp của bạn nghỉ sẽ không được nghỉ phép hàng năm mà chỉ được hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại Điều 26 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

“2. Người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

a) Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

b) Hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau quy định tại điểm a khoản này mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội”.

Trân trọng cảm ơn!

Để được tư vấn và hỗ trợ dịch vụ vui lòng liên hệ Luật Nguyễn Hiếu

Hotline: 079 44 77 555

Email: lsnguyenhieuhcm@gmail.com

Website: luatsudongnai.com.vn

Address: 102/2S, Tổ 8, Khu Phố 3, Tân Hiệp, Biên Hòa, Đồng Nai.

 

Dịch vụ khác