Đánh người gây thương tật 15% có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Người trong tình trạng say rượu đánh người gây thương tật 15% có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Người trong tình trạng say rượu đánh người gây thương tật 15% có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Tóm tắt câu hỏi:

Em trai em có xô xát với người ta trong tình trạng say rượu và dùng đũa đâm người ta tỉ lệ thương tật 15%. Cho em hỏi em của em sẽ bị xử lý như thế nào? Án cụ thể là bao nhiêu năm? Em của em năm nay 22 tuổi.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Công ty LUẬT NGUYỄN HIẾU. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT NGUYỄN HIẾU xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Bộ luật hình sự 2015;

– Bộ luật tố tụng hình sự 2015.

2. Luật sư tư vấn:

Điều 13 Bộ Luật Hình sự 2015 quy định như sau: Phạm tội do dùng rượu, bia hoặc chất kích thích mạnh khác

"Người phạm tội trong tình trạng mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình do dùng rượu, bia hoặc chất kích thích mạnh khác, thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự".

Như vậy em của bạn đang trong tình trạng say rượu, đánh nhau gây tỷ lệ thương tật 15%, em của bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự Tội cố ý gây thương tích theo quy định tại Điều 134 Bộ luật hình sự 2015:

"Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác
1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;
b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;
c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;
đ) Có tổ chức;
e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;
h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;
i) Có tính chất côn đồ;
k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân".


Như vậy đối với trường hợp của quý khách, người phạm tội có thể bị phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Để được tư vấn và hỗ trợ dịch vụ vui lòng liên hệ Luật Nguyễn Hiếu

Hotline: 079 44 77 555

Email: lsnguyenhieuhcm@gmail.com

Website: luatsudongnai.com.vn

Address: 102/2S, Tổ 8, Khu Phố 3, Tân Hiệp, Biên Hòa, Đồng Nai.

Dịch vụ khác